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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JUNI, 2025 NA MWELEKEO KWA
MWEZI JULAI, 2025.
Dondoo za tathmini ya Juni, 2025 na mwelekeo wa Julai, 2025:
Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya
hewa kwa mwezi Juni, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto
kwa mwezi Julai, 2025 nchini.

i. Katika kipindi cha mwezi Juni, 2025 hali ya baridi ilijitokeza katika baadhi ya
maeneo nchini, hususani nyakati za usiku na asubuhi.

ii. Vipindi vya mvua viliendelea kujitokeza katika maeneo machache ya ukanda wa
pwani, Ziwa Victoria na nyanda za juu kaskazini mashariki, hususan katika wiki
mbili za mwanzo za mwezi Juni 2025. Aidha, vipindi vya upepo mkali unaofikia
kasi ya kilometa 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini.

iii. Kwa mwezi Julai 2025, hali ya baridi inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi
ya nchi ikiambatana na hali ya ukavu. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika
maeneo machache ya mwambao wa pwani, ukanda wa Ziwa Victoria, na maeneo
ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki na nyanda za juu kusini

magharibi.

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2025.

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2025 hali ya baridi ilijitokeza katika baadhi ya maeneo
nchini hususani nyakati za usiku na asubuhi. Kiwango cha chini zaidi cha joto cha nyuzi
joto 6.6 °C kilirekodiwa katika kituo cha Igeri (Njombe) mnamo tarehe 23 na 29 Juni 2025.
Vipindi vya mvua vilijitokeza katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, ukanda za
Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki na nyanda za
juu kusini magharibi hususan katika kipindi cha wiki mbili za mwanzo za mwezi. Aidha,

vipindi vichache vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo machache. Kiwango cha juu
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cha mvua cha milimita 97.2 kwa saa 24 kilichopimwa katika kituo cha Matangatuani
mnamo tarehe 8 Juni, ikifuatiwa na milimita 65.8 katika kituo cha Pemba mnamo tarehe
5 Juni 2025. Aidha, mnamo tarehe 8 Juni 2025 kituo cha JNIA kilirekodi milimita 57.5 na
Pemba pia milimita 51.

Kwa upande mwingine, kuimarika kidogo kwa migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo
kusini ilisababisha vipindi vya upepo mkali uliofikia au kuzidi kasi ya kilomita 40 kwa saa

katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa pwani na maziwa makuu.
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Kielelezo 1: Viwango vya joto la chini kwa vituo vya Uyole na Igeri kwa mwezi Juni,
2024
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2.0 MWELEKEO KWA MWEZI JULAI, 2025

21 MIFUMO YA HALI YA HEWA

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2025, joto la bahari la juu ya wastani linatarajiwa
kuendelea katika eneo kubwa la Bahari ya Hindi, huku eneo la magharibi mwa bahari ya
Hindi linatarajiwa kuwa na joto la juu zaidi. Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo wenye
unyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani pamoja na mikoa ya jirani.
Joto la Bahari la wastani linatarajiwa katika eneo la kati la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki.
Aidha. Hali ya joto la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu
na pwani ya Angola) inatarajiwa kuwa la chini ya wastani. Hali hii inatarajiwa kusababisha
upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa
Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Aidha, joto la bahari la juu ya wastani katika ncha
ya kusini mwa Afrika linatarajiwa kupunguza kuvuma kwa upepo wenye ubaridi kutoka
kusini na hivyo kusababisha vipindi vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika
baadhi ya maeneo ya ukanda wa Pwani.

2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2025

Kipindi cha mwezi Julai 2025, maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi
ya wastani hadi joto kiasi. Viwango vya chini zaidi vya joto vinatarajiwa kuendelea katika
maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi.

Kwa upande wa mvua, vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache,
hususan ukanda wa pwani, Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu
kaskazini mashariki na nyanda za juu kusini magharibi. Aidha, vipindi vya upepo mkali
vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo, hususan ya ukanda wa pwani na

maziwa makuu. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)

727B - 02/2023


mailto:met@meteo.go.tz

/ TM A MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA

 TANZANIA NETEOROLOGICAL AUTHORITY Page 4 of 6

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 17 °C hadi 25 °C katika
maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani. Kwa maeneo ya nchi kavu kati ya nyuzi joto
13 °C na 21 °C. Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi

vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa pwani.
Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 °C hadi 18 °C katika
maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya
chini ya nyuzi joto 10 °C. Kwa ujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi,

huku vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na

Simiyu):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C hadi 21 °C katika
maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita
yanatarajiwa kuwa na kiwango cha chini ya nyuzi joto 14 °C. Aidha, vipindi vichache vya

mvua vinatarajiwa katika maeneo machache.
Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 20 °C katika
maeneo mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika

maeneo mengi.
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11 °C hadi 18 °C katika

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6 °C hadi 17 °C katika
maeneo mengi. Aidha, hali ya baridi zaidi ya kiwango cha chini ya nyuzi joto 6 °C
inatarajiwa katika maeneo ya miinuko, ikijjumuisha mkoa wa Njombe. Hali ya ukavu
inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi na vipindi vichache vya mvua hususan katika

maeneo yenye miinuko.
Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 °C hadi 24 °C katika
maeneo mengi. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi pamoja na vipindi
vichache vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache ya mwambao wa

pwani.
Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 9 °C hadi 18 °C katika
maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto

9 °C . Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi.

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI AGOSTI, 2025
Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2025 hali ya ukavu na baridi inatarajiwa kuendelea katika

maeneo mengi. Aidha, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kuendelea kujitokeza.
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2.4 USHAURI

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza
kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na
hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho

yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa
ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika.

Imetolewa tarehe 01 Julai, 2025 na:
MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA.
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